Trang thông tin điện tử Trung tâm TGPL Nhà nước

Tư vấn pháp luật

Xem với cỡ chữAA

Đặt tiền bảo lãnh phương tiện vi phạm giao thông

(07:40 | 03/06/2021)

      Hỏi: Tham gia giao thông vi phạm nồng độ cồn bị tạm giữ phương tiện, người vi phạm có được đặt tiền bảo lãnh để lấy xe ra?

       Trả lời:

    Nghị định 31/2020/NĐ-CP ngày 05/3/2020 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 115/2013/NĐ-CP về quản lý, bảo quản tang vật, phương tiện vi phạm hành chính bị tạm giữ, tịch thu theo thủ tục hành chính quy định: Đặt tiền bảo lãnh phương tiện giao thông bị tạm giữ theo thủ tục hành chính khi tổ chức, cá nhân vi phạm có khả năng tài chính đặt tiền bảo lãnh thì có thể được xem xét để giao giữ, bảo quản phương tiện (khoản 6 Điều 1), trừ những trường hợp sau (khoản 5 Điều 1):

      - Phương tiện giao thông của vụ vi phạm là vật chứng của vụ án hình sự;

     - Phương tiện giao thông được sử dụng để đua xe trái phép, chống người thi hành công vụ, gây rối trật tự công cộng hoặc gây tai nạn giao thông;

      - Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện bị làm giả, sửa chữa;

      - Biển kiểm soát giả, phương tiện bị thay đổi trái phép số khung, số máy hoặc bị xóa số khung, số máy.

     Trong thời gian đặt tiền bảo lãnh không được phép sử dụng phương tiện vi phạm đó tham gia giao thông, không được tự ý thay đổi nơi giữ, bảo quản phương tiện vi phạm nếu không có sự đồng ý bằng văn bản của người có thẩm quyền tạm giữ.

Trần Khánh