Trang thông tin điện tử Trung tâm TGPL Nhà nước

Tư vấn pháp luật

Xem với cỡ chữAA

Hoãn chấp hành hình phạt tù do bị bệnh nặng

(07:07 | 04/05/2021)

      Hỏi: Tôi bị toà án tuyên phạt 18 tháng tù về tội trộm cắp tài sản, đang được tại ngoại nhưng bị bệnh nặng. Vậy, bị bệnh như thế nào thì đủ điều kiện được hoãn chấp hành hình phạt tù?

      Trả lời:

      Điều 67 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định: “Người bị xử phạt tù bị bệnh nặng” thuộc trường hợp được xem xét hoãn chấp hành hình phạt tù.

      Tại điểm a Mục 7.1 Nghị quyết số 01/2007/NQ-HĐTP ngày 02/10/2007 của HĐTPTANDTC hướng dẫn: “Người bị bệnh nặng, tức là bị bệnh đến mức không thể đi chấp hành hình phạt tù được và nếu bắt đi chấp hành hình phạt tù sẽ nguy hiểm đến tính mạng của họ, như: ung thư giai đoạn cuối, nặng độ 4 kháng thuốc, suy tim độ 3 trở lên, HIV chuyển giai đoạn AIDS.… Phải có kết luận của bệnh viện cấp tỉnh trở lên về việc người bị xử phạt tù bị bệnh nặng và nếu bắt họ đi chấp hành hình phạt tù sẽ nguy hiểm đến tính mạng của họ”.

Trần Khánh