Trang thông tin điện tử Trung tâm TGPL Nhà nước

Tư vấn pháp luật

Xem với cỡ chữAA

Xử phạt vi phạm hành chính đối với người chấp hành án

(13:27 | 30/03/2021)

      Hỏi: Tự ý đi khỏi nơi cư trú, người bị phạt tù cho hưởng án treo bị xử phạt như thế nào?

      Trả lời:

     Theo quy định tại Điều 14 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội,…thì phạt tiền từ 2 triệu đến 3 triệu đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

     - Người được hoãn, tạm đình chỉ thi hành án phạt tù đi khỏi nơi cư trú mà không được sự đồng ý của Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc không có mặt tại nơi chấp hành án, cơ quan thi hành án hình sự nơi cư trú sau khi hết thời hạn hoãn, tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù;

     - Người bị kết án phạt tù đang được tại ngoại có quyết định thi hành án mà không có mặt tại cơ quan thi hành án theo thời hạn quy định;

     - Người bị phạt tù cho hưởng án treo, người bị án phạt cải tạo không giam giữ mà không thực hiện nghĩa vụ của người chấp hành án theo quy định; không có mặt theo yêu cầu của cơ quan thi hành án hình sự, Ủy ban nhân dân cấp xã được giao giám sát, giáo dục mà không có lý do chính đáng hoặc đi khỏi nơi cư trú mà không được sự đồng ý của Ủy ban nhân dân cấp xã.

     Thẩm quyền xử phạt trường hợp này thuộc về Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã (điểm b khoản 1 Điều 67).

 

Trần Khánh