Trang thông tin điện tử Trung tâm TGPL Nhà nước

Tư vấn pháp luật

Xem với cỡ chữAA

Ủy thác thi hành án hình sự

(08:27 | 17/02/2021)

      Hỏi: M có hộ khẩu thường trú tại huyện A, bị Tòa án huyện B xử phạt 06 tháng tù giam. Vậy, Tòa án huyện A hay huyện B ra quyết định thi hành án?  

      Trả lời:

      Theo khoản 1 Điều 364 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015, Chánh án Tòa án đã xét xử sơ thẩm có thẩm quyền ra quyết định thi hành án hoặc ủy thác cho Chánh án Tòa án khác cùng cấp ra quyết định thi hành án.

      Tại điểm c mục 2.1 Phần I Nghị quyết 02/2007/NQ-HĐTP ngày 02 tháng 10 năm 2007 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao quy định: Việc ủy thác cho Tòa án khác cùng cấp ra quyết định thi hành án chỉ được thực hiện khi thuộc một trong những trường hợp sau đây: Tòa án đã xét xử sơ thẩm vụ án có căn cứ về việc người bị kết án đang cư trú trên địa bàn hành chính khác.

      Như vậy, để thuận tiện trong việc thi hành bản án và theo dõi việc chấp hành án thì Tòa án huyện A có quyền ủy thác cho Tòa án huyện B để ra quyết định thi hành bản án.

Trần Khánh