Trang thông tin điện tử Trung tâm TGPL Nhà nước

Tư vấn pháp luật

Xem với cỡ chữAA

Công dân được miễn gọi nhập ngũ trong trường hợp nào?

(13:37 | 01/12/2020)

         Hỏi: Công dân thuộc trường hợp nào được miễn gọi nhập ngũ?

        Trả lời: Theo khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015, công dân trong độ tuổi gọi nhập ngũ thuộc một trong những trường hợp sau thì được miễn gọi nhập ngũ:

        - Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

        - Anh hoặc em trai duy nhất của liệt sĩ;

       - Con duy nhất của thương binh hạng hai; bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

       - Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

      - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

       Công dân thuộc diện được miễn gọi nhập ngũ, nếu tình nguyện thì được xem xét tuyển chọn và gọi nhập ngũ.

       Danh sách công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ, được miễn gọi nhập ngũ phải được niêm yết công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, cơ quan, tổ chức trong thời hạn 20 ngày và Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định miễn gọi nhập ngũ đối với công dân.

Trần Khánh