Trang thông tin điện tử Trung tâm TGPL Nhà nước

Tư vấn pháp luật

Xem với cỡ chữAA

Vật nuôi gây tai nạn, chủ phải bồi thường

(09:39 | 23/12/2019)

            Hỏi: Vật nuôi thả rông trên đường gây tai nạn, chủ sở hữu có phải bồi thường?

        Trả lời: Luật Giao thông đường bộ quy định không được thả rông súc vật trên đường bộ, đồng thời Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt xử phạt từ 60.000 đến 80.000 đồng đối với “hành vi để súc vật đi trên đường bộ không bảo đảm an toàn cho người và phương tiện đang tham gia giao thông” (Điểm b Khoản 2 Điều 10).

         Ngoài bị xử phạt vi phạm hành chính, chủ sở hữu thả rông súc vật trên đường còn phải bồi thường thiệt hại cho người bị tai nạn theo quy định tại Điều 603 Bộ luật Dân sự năm 2015. Việc bồi thường do các bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì đề nghị hòa giải ở cơ sở. Hòa giải không thành, bên bị thiệt hại có quyền khởi kiện đến Tòa án để giải quyết.

 

Trần Khánh