Trang thông tin điện tử Trung tâm TGPL Nhà nước

Tư vấn pháp luật

Xem với cỡ chữAA

Không thi hành án bị xử lý như thế nào?

(14:27 | 04/10/2019)

        Ông N.V.M (huyện An Biên) hỏi: Theo bản án dân sự sơ thẩm của Toà án nhân dân huyện, buộc vợ chồng tôi phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất cho ông N. Tuy tôi chấp hành, nhưng vợ tôi lại không chấp hành quyết định thi hành án. Vậy, hành vi của vợ tôi có thể bị xử lý như thế nào?

       Trả lời:

      Theo Điều 118 Luật Thi hành án dân sự năm 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2014): Trường hợp thi hành nghĩa vụ phải thực hiện công việc nhất định theo bản án, quyết định mà người phải thi hành án không thực hiện thì bị phạt tiền và trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận quyết định phạt tiền người phải thi hành án phải thực hiện nghĩa vụ thi hành án. Mức phạt tiền đối với hành vi không thực hiện công việc phải làm, không chấm dứt thực hiện công việc không được làm theo bản án, quyết định từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

       Hết thời hạn nêu trên, vợ của ông không thực hiện nghĩa vụ thi hành án thì có thể bị đề nghị cơ quan có thẩm quyền truy cứu trách nhiệm hình sự về tội không chấp hành án.

Trần Khánh