Trang thông tin điện tử Trung tâm TGPL Nhà nước

Tư vấn pháp luật

Xem với cỡ chữAA

Đi làm trước khi hết thời gian nghỉ thai sản, chế độ như thế nào?

(16:57 | 16/07/2019)

        Em tôi hiện đang mang thai gần tới  ngày sinh, theo quy định của Luật lao động hiện hành, đối với người lao động đang làm việc được nghỉ hộ sản là 06 tháng theo quy định. Xin hỏi trong thời gian nghỉ hộ sản trên, nếu em tôi không nghỉ đúng 06 tháng mà xin đi làm trước 01 tháng so với quy định, vậy em tôi có hưởng được đồng thời chế độ bảo hiểm xã hội tháng đó và hưởng 01 tháng lương do cơ quan chi trả không?

        Trả lời:

        Tại Khoản 4 Điều 157 Bộ luật Lao động quy định “ trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 4 tháng.

        Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.”

        Như vậy, theo căn cứ quy định nêu trên, ( Khoản 4 Điều 157 Bộ luật Lao động 2013), đồng thời phải được cơ quan sử dụng lao động và công đoàn của cơ quan đó cho phép, nếu em bạn đáp ứng đủ các điều kiện đi làm trước khi hết thời gian nghỉ thai sản, thì được hưởng tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả và vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội./.

Dương Thị Tình