Trang thông tin điện tử Trung tâm TGPL Nhà nước

Tư vấn pháp luật

Xem với cỡ chữAA

Bên được ủy quyền vi phạm nghĩa vụ, xử lý thế nào?

(09:09 | 14/06/2019)

        Bà Thị Phượng (huyện An Biên) hỏi: Năm 2018, tôi khởi kiện ông D.H để đòi lại 20 chỉ vàng 24k, đồng thời làm giấy ủy quyền cho con trai tôi tham gia vụ kiện. Kết quả hòa giải tại Tòa, ông D.H đã trả lại 20 chỉ vàng 24k cho tôi thông qua con tôi. Nay con tôi không trả lại vàng cho tôi, thì tôi phải làm như thế nào để lấy lại số vàng trên?  

        Trả lời: Bà Thị Phượng (bên ủy quyền) có nghĩa vụ thanh toán chi phí hợp lý  cho con trai mình (bên được ủy quyền) đã bỏ ra để thực hiện công việc được ủy quyền tham gia tố tụng (nếu có); trả thù lao cho bên được ủy quyền, nếu có thỏa thuận về việc trả thù lao. Còn con trai có nghĩa vụ giao lại cho mẹ 20 chỉ vàng 24k mà mình đã nhận từ ông D.H. Nếu việc này được thực hiện thì hai bên có thể bù trừ nghĩa vụ mà mình phải thực hiện, có nghĩa là con trai phải trả lại mẹ số vàng còn lại sau khi trừ đi chi phí tham gia vụ kiện (quy đổi ra vàng). Trường hợp thương lượng, hòa giải không thành, bà Phượng có quyền khởi kiện con trai mình để đòi lại số vàng 20 chỉ, đồng thời đề nghị Tòa xem xét đưa ông D.H tham gia với tư cách là người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan (nếu có), bởi việc giao vàng cho con trai bà Phượng có đúng như phạm vi ủy quyền hay không? (Điều 566, 567, 568 Bộ luật Dân sự năm 2015).

Trần Khánh